SBI ਬੈਂਕ ਦੇ ਗਾਹਕਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਚੰਗੀ ਖਬਰ ਹੈ । SBI ਨੇ RTGS , NEFT ਅਤੇ IMPS ਲਈ ਚਾਰਜ ਖਤ‍ਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਮਤਲੱਬ , ਹੁਣ ਭਾਰਤੀ ਸ‍ਟੇਟ ਬੈਂਕ ਦੇ ਇਸ ਸਰਵਿਸ ਲਈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੋਈ ਚਾਰਜ ਨਹੀਂ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ YONO ਏਪ ਦੇ ਜਰਿਏ NEFT ਅਤੇ RTGS ਲੈਣ ਦੇਣ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇੰਟਰਨੇਟ ਬੈਂਕਿੰਗ ਅਤੇ ਮੋਬਾਇਲ ਬੈਕਿੰਗ ਲਈ ਚਾਰਜ 1 ਜੁਲਾਈ 2019 ਤੋਂ ਹੀ ਸਮਾਪ‍ਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ । IMPS ਦੇ ਚਾਰਜ ਸਾਰੇ ਪ‍ਲੈਟਫਾਰਮ ਲਈ 1 ਅਗਸ‍ਤ 2019 ਤੋਂ ਖਤ‍ਮ ਹੋ ਜਾਣਗੇ ।

SBI ਨੇ ਆਪਣੀ ਸ਼ਾਖਾ ਦੇ ਜਰਿਏ NEFT ਅਤੇ RTGS ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਚਾਰਜ 20 ਫੀਸਦ ਘਟਾ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ । ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਹ ਕਦਮ ਡਿਜਿਟਲ ਟਰਾਂਜੈਕ‍ਸ਼ਨ ਨੂੰ ਉਤਸਾਹ ਦੇਣ ਲਈ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ । ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਬੈਂਕ ਨੇ YONO , ਇੰਟਰਨੇਟ ਬੈਂਕਿੰਗ ਅਤੇ ਮੋਬਾਇਲ ਬੈਂਕਿੰਗ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹ ਦੇਣ ਲਈ ਇਹ ਕਦਮ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ।

ਕਿੰਨਾ ਲੈਂਦਾ ਸੀ SBI ਚਾਰਜ ?

10,000 ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੇ ਟਰਾਂਸਫਰ ਲਈ ਬੈਂਕ ਢਾਈ ਰੁਪਏ ਵਸੂਲਦਾ ਸੀ । ਉਥੇ ਹੀ 10,000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਲਈ NEFT ਚਾਰਜ 5 ਰੁਪਏ ਹੈ । 1 ਤੋਂ ਦੋ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਲਈ ਚਾਰਜ 15 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਦੋ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਉੱਤੇ ਲਈ 25 ਰੁਪਏ ਹੈ ।

ਜੇਕਰ RTGS ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਬੈਂਕ 5 ਰੁਪਏ ਤੋਂ 50 ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਵਸੂਲਦਾ ਸੀ । RTGS ਦੋ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਦੀ ਰਕਮ ਲਈ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । RBI ਨੇ ਆਪਣੀ ਹਾਲਿਆ ਮੌਦਰਿਕ ਨੀਤੀ ਸਮਿਖਿਅਕ ਵਿੱਚ RTGS ਅਤੇ NEFT ਚਾਰਜ 1 ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਖਤ‍ਮ ਕਰਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਸੀ ।

31 ਮਾਰਚ 2019 ਦੇ ਆਂਕੜੀਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ , SBI ਦੇ ਇੰਟਰਨੇਟ ਬੈਂਕਿੰਗ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਸੰਖਿਆ 6 ਕਰੋਡ਼ ਹੈ । ਉਥੇ ਹੀ,1.41 ਕਰੋਡ਼ ਗਾਹਕ ਮੋਬਾਇਲ ਬੈਂਕਿੰਗ ਦਾ ਇਸ‍ਤੇਮਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ । SBI ਦੇ ਮੋਬਾਇਲ ਏਪ YONO ਦੇ ਲਗਭੱਗ 1 ਕਰੋਡ਼ ਯੂਜਰਸ ਹਨ ।