ਪੀਏਮ ਕਿਸਾਨ ਪੇਂਨਸ਼ਨ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਵੱਖਰਾ ਨਕਦ ਪ੍ਰੀਮਿਅਮ ਦੇਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਪਵੇਗੀ ।  ਪੀਏਮ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧਿ ਨਾਲ ਪੇਨਸ਼ਨ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਲਿੰੰਕ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ , ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਤੈਅ ਸਮੇਂ ਤੇ ਪੇਂਨਸ਼ਨ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਪ੍ਰੀਮਿਅਮ ਆਪਣੇ ਆਪ ਹੀ ਖਾਂਤੇ ਤੋਂ ਕਟ ਜਾਵੇਗਾ ।

ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸਦੇ ਲਈ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ । ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਪੇਨਸ਼ਨ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਦੋ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਲਾਂਚ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਹੈ । ਮੰਤਰਾਲਾ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਇਹ ਗੱਲ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ ਕਿ ਬੈਂਕ ਆਦਿ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਘਰ ਤੋਂ ਕਾਫ਼ੀ ਦੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ,

ਇਸ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਉਹ ਅਜਿਹੀ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਲਾਪਰਵਾਹੀ ਵਰਤਦੇ ਹਨ ,ਇਸ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਮੰਤਰਾਲਾ ਖਾਤਾ ਲਿੰਕ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲਾ ਨੇ ਅਗਸਤ ਤੱਕ ਦੇਸ਼ਭਰ ਦੇ ਸਾਰੇ 14 ਕਰੋਡ਼ ਛੋਟੇ ਵੱਡੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪੀਏਮ ਕਿਸਾਨ ਸਨਮਾਨ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਦੇਣ ਦਾ ਲਕਸ਼ ਰੱਖਿਆ ਹੈ ।

ਫਿਲਹਾਲ ਹੁਣ ਤੱਕ 3.11 ਕਰੋਡ਼ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਭੁਗਤਾਨੇ ਕੀਤਾ ਜਾ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ 80 ਲੱਖ ਦੇ ਕਰੀਬ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਡਾਟਾ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ।

ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਉਮਰ 18 ਤੋਂ 40 ਦੇ ਵਿੱਚ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ । ਔਸਤਨ ਸਾਲ ਭਰ ਵਿੱਚ 1200 ਰੁਪਏ ਕਿਸਾਨ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਹੋਵੇਗਾ । ਪੀਏਮ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧਿ ਵਲੋਂ 6000 ਸਾਲਾਨਾ ਵਿੱਚੋ 1200 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰੀਮਿਅਮ ਕਟ ਜਾਵੇਗਾ । ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ 4800 ਰੁਪਏ ਹੀ ਮਿਲਣਗੇ ।

ਔਸਤ ਉਮਰ 29 ਸਾਲ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ 100 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਮਹੀਨਾ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ । ਉਮਰ ਘੱਟ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਘੱਟ ਅਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਜਿਆਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ । ਇੰਨਾ ਹੀ ਦਾਨ ਸਰਕਾਰ ਵੀ ਕਰੇਗੀ । 60 ਸਾਲ ਪੂਰੇ ਹੋਣ ਉੱਤੇ 3000 ਰੁਪਏ ਸਾਲਾਨਾ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਪੇਨਸ਼ਨ ਮਿਲੇਗੀ ।