ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਜਿੱਥੇ ਅੱਤ ਦੀ ਗਰਮੀ ਹੈ, ਉਥੇ ਹੀ ਦੱਖਣ ਦੇ ਸਮੁੰਦਰ ਕਿਨਾਰੇ ਵਾਲੇ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਚਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨ ‘ਫੇਨੀ’ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਮੰਡਰਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ, ਮਾਨੂਸਨ ਦੀ ਚਾਲ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਪਹਿਲੀ ਖਬਰ ਆਈ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ, ਮਾਨਸੂਨ 20 ਮਈ ਤੱਕ ਅੰਡਮਾਨ ਨਿਕੋਬਾਰ ਪਹੁਂਚ ਜਾਵੇਗਾ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ, ਫੇਨੀ ਤੂਫਾਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਅੰਡਮਾਨ ਵਿੱਚ ਹੱਲਕੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਗਰਮੀ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਰਾਹਤ ਮਿਲੀ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅੰਡਮਾਨ-ਨਿਕੋਬਾਰ ਯੂਨਿਟ ਦੇ ਇਨਚਾਰਜ ਸੌਰੀਸ਼ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ 20 ਮਈ ਤੋਂ ਇੱਥੇ ਬਾਰਿਸ਼ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਮਾਨਸੂਨ ਵੀ ਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਚੰਗੀ ਖਬਰ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਮਾਨਸੂਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਲਈ ਅਨੁਕੂਲ ਰਹੇਗਾ ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮੀਂਹ ਪਵੇਗਾ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਡਾਇਰੇਕਟਰ ਨੇ ਸਾਉਥ ਵੈਸਟ ਮਾਨਸੂਨ ਬਾਰੇ ਕਿਹਾ, ਇਸ ਵਾਰ ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮ ਮਾਨਸੂਨ ਸੀਜਨ ਇੱਕੋ ਜਿਹੇ ਰਹਿਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਐਲ ਨੀਨੋ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਜੇਕਰ ਹੋਵੇਗਾ ਵੀ ਤਾਂ ਬਹੁਤ ਹੀ ਘੱਟ ਹੋਵੇਗਾ। ਫਿਲਹਾਲ ਇਸ ਵਾਰ ਐਲ ਨੀਨੋ ਮਜਬੂਤ ਨਹੀਂ ਰਹੇਗਾ।

ਉਥੇ ਹੀ ਧਰਤੀ ਅਤੇ ਵਿਗਿਆਨ ਮੰਤਰਾਲਾ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਐਮ. ਰਾਜੀਵਨ ਨਾਇਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ 2019 ਦੱਖਣ – ਪੱਛਮੀ ਮਾਨਸੂਨ ਲਗਭੱਗ ਇੱਕੋ ਜਿਹੇ ਰਹਿਣ ਦੀ ਉਂਮੀਦ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲੰਮੀ ਮਿਆਦ ਦਾ ਔਸਤ 96 ਫੀਸਦੀ ਰਹਿਣ ਦੀ ਉਂਮੀਦ ਹੈ ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ਭਰ ਵਿੱਚ 89 ਸੈ.ਮੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਹੋਵੇਗੀ।

ਸਕਾਈਮੇਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜੂਨ ਵਿੱਚ ਐਲਪੀਏ ਦੀ 77 ਫ਼ੀਸਦੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਐਲਪੀਏ ਦੀ 91 ਫ਼ੀਸਦੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਅਨੁਮਾਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜੂਨ ਅਤੇ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਆਮ ਤੋਂ ਘੱਟ ਮੀਂਹ ਪੈਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਅਗਸਤ ਅਤੇ ਸਿਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਐਲਪੀਏ ਦੇ 102 ਫ਼ੀਸਦੀ ਅਤੇ 99 ਫ਼ੀਸਦੀ ਮੀਂਹ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਸਕਾਈਮੇਟ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅਲ – ਨੀਨੋ ਦਾ ਮਾਨਸੂਨ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਪ੍ਰਸ਼ਾਂਤ ਮਹਾਸਾਗਰ ਔਸਤ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਗਰਮ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਮਾਰਚ – ਮਈ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਅੰਦਾਜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅਲ ਨੀਨੋ ਦੀ 80 ਫ਼ੀਸਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਜੋ ਜੂਨ ਤੋਂ ਅਗਸਤ ਤੱਕ 60 ਫ਼ੀਸਦੀ ਤੱਕ ਘੱਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।