ਗੰਨੇ ਦੀ ਕਾਸ਼ਤ ਲਈ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਮਸ਼ਹੂਰ ਦੋਆਬਾ ਖੇਤਰ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਮਾਲਵਾ ਵੀ ਆਗੂ ਸੀ, ਪਰ ਸੇਮ ਦੇ ਵਧਣ ਨਾਲ ਇਹ ਕਾਸ਼ਤ ਘੱਟ ਹੋ ਗਈ । ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਏਗਰੀਕਲਚਰਲ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਨੇ ਸੇਮ ਅਤੇ ਲੂਣ ਦੀ ਚਪੇਟ ਵਿੱਚ ਆਈ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚ ਗੰਨੇ ਦੀ ਕਾਸ਼ਤ ਦੀ ਪਰਖ ਕਰਨ ਲਈ ਫਿਰ ਤੋਂ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਹੈ ।

ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਰੀਜਨਲ ਖੋਜ ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਪਿੰਡ ਰੱਤਾ ਖੇੜਾ ਵਿੱਚ ਇਸ ਉੱਤੇ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਹੈ । ਮੁਕਤਸਰ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਇਸ ਪਿੰਡ ਦੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਦੇ 3 – 4 ਪਿੰਡ ਦੀ ਲੱਗਭੱਗ 1 ਹਜਾਰ ਏਕੜ ਜ਼ਮੀਨ ਸੇਮ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ।

ਹੁਣ ਇਸ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚ ਗੰਨੇ ਦੀ ਕਾਸ਼ਤ ਹੋਵੇਗੀ ਜਾਂ ਨਹੀਂ , ਕਿਹੜਾ ਬੀਜ ਸੇਮ ਅਤੇ ਲੂਣ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚ ਠੀਕ ਰਹੇਗਾ , ਇਹ ਖੋਜ ਕਰਨ ਲਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਗਿਆਨ ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਇੱਥੇ ਗੰਨੇ ਦੀ 16 ਕਿਸਮਾਂ ਤਿੰਨ ਕਨਾਲ ਰਕਬੇ ਵਿੱਚ ਲਗਾਈਆ ਹਨ । ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਿੱਸਮ ਦੇ ਗੰਨੇ ਦਾ ਬੀਜ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਹੋਣ ਵਿੱਚ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਬੀਜ ਨੂੰ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਲਗਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ ।

ਗੰਨੇ ਦੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿੱਚ 4 ਕਿਸਮਾਂ ਅਗੇਤੀਆਂ ਹਨ ਜਦੋਂ ਕਿ 5 ਦਰਮਿਆਨੀ ਕਿਸਮਾਂ ਹਨ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਇੱਥੇ 7 ਨਵੀਂਆ ਕਿਸਮਾਂ ਦੀ ਵੀ ਟੇਸਟਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ । ਇੱਥੇ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਗੰਨੇ ਦੀ 16 ਕਿਸਮਾਂ ਨੂੰ ਪਰਖ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਲਗਾਇਆ ਹੈ । ਜੇਕਰ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਕਾਮਯਾਬੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਮਾਲਵਾ ਲਈ ਇਹ ਖੋਜ ਵਰਦਾਨ ਸਾਬਤ ਹੋਵੇਗੀ ।

ਮਾਲਵਾ ਵਿੱਚ ਗੰਨੇ ਦੀ ਫਸਲ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਵਿੱਖਣ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਦੋ ਵੱਡੇ ਕਾਰਨ ਹਨ। ਇੱਕ ਤਾਂ ਮਾਲਵਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਗਰ ਮਿਲ ਬੰਦ ਹੋ ਗਈਆਂ , ਦੂਜਾ ਜਿਆਦਾਤਰ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਸੇਮ ਨੇ ਜ਼ਮੀਨ ਦਾ ਉਪਜਾਊ ਸ਼ਕਤੀ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿਤੀ ਹੈ । ਮੁਕਤਸਰ ਜਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਇਸਦਾ ਜਿਆਦਾ ਅਸਰ ਹੈ ।

ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਗਿਆਨ ਕੇਂਦਰ ਕਪੂਰਥਲੇ ਦੇ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਰੱਤਾ ਖੇੜਾ ਵਿੱਚ ਲੱਗਭੱਗ 3 ਕਨਾਲ ਰਕਬੇ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰੇਕਟਿਕਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਹੈ । ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚ ਲੂਣ ਆਮ ਵਿੱਖ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਵਹਾਈ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਤਹਿ ਇੰਨੀ ਸਖ਼ਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਉਸ ਵਿੱਚ ਖੇਤੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ।

ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਮਾਹਰ ਡਾ . ਗੁਲਜਾਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰੱਤਾ ਖੇੜਾ ਵਿੱਚ ਸੇਮ ਨੂੰ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਗੰਨੇ ਦੀਆ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਪਰਖ ਲਈ ਲਗਾਈਆ ਗਈਆ ਹਨ । ਅਗੇਤੀ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿੱਚ ਸੀਓਪੀਬੀ 92 , ਸੀਓ 118 , ਸੀਓਜੇ 85 , ਸੀਓਜੇ 64 , ਦਰਮਿਆਨੀ ਕਿਸਮ ਵਿੱਚ ਸੀਓਪੀਬੀ 91 , ਸੀਓਪੀਬੀ 93 , ਸੀਓਪੀਬੀ 94 , ਸੀਓ 238 , ਸੀਓਜੇ 88 ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਇੱਥੇ ਗੰਨੇ ਦੀ 7 ਨਵੀਂ ਕਿਸਮ ਵੀ ਲਗਾਈਆ ਗਈਆਂ ਹਨ । ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸੀਓਪੀਬੀ – 16211 , ਸੀਓਪੀਬੀ – 16212 , ਸੀਓਪੀਬੀ – 18212 , ਸੀਓਪੀਬੀ – 18213 , ਸੀਓਪੀਬੀ – 18214 , ਸੀਓਪੀਬੀ – 17211 , ਸੀਓਪੀਬੀ – 17212 ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ ।