ਕੈਂਡਿਡਾ ਆਰਿਸ ਨਾਮ ਦੇ ਫੰਗਸ ( fungus ) ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹੀ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਹੁਣ ਤੱਕ ਮੌਤ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ । ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਇਹ ਫੰਗਸ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਜਾਨਲੇਵਾ ਸਾਬਤ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਇਸ ਫੰਗਸ ਦਾ ਹੁਣ ਤੱਕ ਕੋਈ ਇਲਾਜ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਸਕਿਆ ।

ਜਦੋਂ ਇਹ ਫੰਗਸ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਮੌਤ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਇਹ ਨਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ । ਇਹ ਫੰਗਸ ਖਾਸ ਕਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਇੰਮਿਊਨ ਸਿਸਟਮ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ , ਕੈਂਡਿਡਾ ਆਰਿਸ ਨਾਮ ਦੇ ਇਸ ਫੰਗਸ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੁਣ ਤੱਕ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ।

ਇਸ ਫੰਗਸ ਨਾਲ ਗ੍ਰਸਤ ਪਹਿਲਾ ਮਰੀਜ ਬਰੁਕਲਿਨ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ । ਇਹ ਮਾਮਲਾ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਮਈ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਹੈ । ਬਰੁਕਲਿਨ ਦੇ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬੁਜੁਰਗ ਨੂੰ ਤਬੀਅਤ ਖ਼ਰਾਬ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਭਰਤੀ ਕਰਾਇਆ ਗਿਆ । ਜਦੋਂ ਉਸਦਾ ਬਲਡ ਟੇਸਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਇਸ ਰਹੱਸਮਈ ਫੰਗਸ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗਾ । ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਉਸਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਨ ਦੀ ਬਹੁਤ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਆਖ਼ਿਰਕਾਰ ਕੁੱਝ ਸਮੇ ਬਾਅਦ ਉਸਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ । ਉਸ ਬੁਜੁਰਗ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਮੌਤ ਦੇ ਬਾਅਦ ਕਈ ਲੋਕ ਇਸ ਫੰਗਸ ਨਾਲ ਗ੍ਰਸਤ ਪਾਏ ਗਏ ।

ਪਿਛਲੇ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਵੇਨੇਜੁਏਲਾ ਅਤੇ ਸਪੇਨ ਦੇ ਕੁੱਝ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਫੰਗਸ ਨਾਲ ਗ੍ਰਸਤ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਕਈ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ । ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਇਹ ਫੰਗਸ ਯੂਏਸ ਅਤੇ ਯੂਰਪ ਦੇ ਵੱਲ ਵਧਿਆ । ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਫੰਗਸ ਨੇ ਭਾਰਤ , ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਦੱਖਣ ਅਫਰਿਕਾ ਦੇ ਵੱਲ ਰੁਖ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ ।

ਬੁਜੁਰਗ ਦੀ ਮੌਤ ਦੇ ਬਾਅਦ ਡਾ ਸਕਾਟ ਲਾਰਿਨ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ , ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਦੀਵਾਰਾਂ , ਬਿਸਤਰੇ , ਦਰਵਾਜੇ ,ਪਰਦੇ,ਫੋਨ ,ਸਿੰਕ ,ਵਾਇਟਬੋਰਡ,ਚਾਦਰ ,ਵਿੱਚ ਕੈਂਡਿਡਾ ਆਰਿਸ ਮਿਲਿਆ ਸੀ ।ਮੀਡਿਆ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ , ਇਸ ਫੰਗਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਇੱਕ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਇਸ ਫੰਗਸ ਨਾਲ ਹੁਣ ਤੱਕ ਜਿੰਨੀਆ ਮੌਤਾਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਕਈ ਮਾਮਲੇ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮਰੀਜ ਦੀ ਮੌਤ 90 ਦਿਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੋ ਗਈ ਹੈ ।

ਹੁਣ ਤੱਕ ਇਸ ਫੰਗਸ ਨਾਲ ਲੜਨ ਲਈ ਕੋਈ ਦਵਾਈ ਨਹੀਂ ਬਣੀ । ਜਦੋਂ ਇਸ ਫੰਗਸ ਨਾਲ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਗ੍ਰਸਤ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸਨੂੰ ਬੁਖਾਰ , ਦਰਦ ਅਤੇ ਕਮਜੋਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਫਿਲਹਾਲ, ਇਸ ਫੰਗਸ ਉੱਤੇ ਮਾਹਰ ਰਿਸਰਚ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਛੇਤੀ ਹੀ ਇਸਦਾ ਤੋੜ ਕੱਢਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ।